Notifications
Clear all

NLĐ không mang đồng phục thì công ty có được phạt tiền mặc không?


admin
(@admin)
Thành Viên Admin
Tham gia: 5 năm trước
Bài viết: 688
Topic starter  

Cho em hỏi, do em quên mang đồng phục khi đi làm nên bị công ty phạt 500 nghìn đồng thì có đúng không? Em mới vi phạm lần đầu tiên nhưng công ty vẫn bắt em nộp phạt ạ.

Trả lời

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 6 Bộ luật lao động 2019 thì người lao động có nghĩa vụ:

- Thực hiện hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể và thỏa thuận hợp pháp khác;

- Chấp hành kỷ luật lao động, nội quy lao động; tuân theo sự quản lý, điều hành, giám sát của người sử dụng lao động;

- Thực hiện quy định của pháp luật về lao động, việc làm, giáo dục nghề nghiệp, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và an toàn, vệ sinh lao động.

Như vậy, nếu trong nội quy của công ty chị có quy định nhân viên phải mang đồng phục khi đến công ty thì chị phải thực hiện đúng. Trường hợp chị vi phạm sẽ được xử lý kỷ luật theo các hình thức sau: (Điều 124 Bộ luật này)

- Khiển trách.

- Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng.

- Cách chức.

- Sa thải.

Bên cạnh đó, Điều 127 Bộ luật này thì các hành vi bị nghiêm cấm khi xử lý kỷ luật lao động, gồm:

1. Xâm phạm sức khỏe, danh dự, tính mạng, uy tín, nhân phẩm của người lao động.

2. Phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động hoặc không thỏa thuận trong hợp đồng lao động đã giao kết hoặc pháp luật về lao động không có quy định.

Căn cứ quy định trên thì công ty của chị không được phép phạt tiền để thay thế cho việc xử lý kỷ luật khi vi phạm nội quy. Do đó, hành vi của công ty chị là vi phạm pháp luật.


Trích dẫn
Chia sẻ: